‘ವಿಕ್ರಮ್​ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು 14 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ಪ್ರಯತ್ನ’- ಇಸ್ರೋ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕೆ. ಶಿವನ್​

ನವದೆಹಲಿ: ಚಂದ್ರಯಾನ 2, ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಭರವಸೆ ಬಿಟ್ಟುಕೊಟ್ಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕೆ.ಶಿವನ್ ಅವರು ಶನಿವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಸಾರಕರಾದ ದೂರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿದ್ದು, ಲ್ಯಾಂಡರ್​ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಮುಂದಿನ 14 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ. ಶನಿವಾರ ಮುಂಜಾನೆ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತವಾದ ಬಳಿಕ ಬಳಿಕ ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರ ಭರವಸೆಯನ್ನು ನಿರಾಸೆಗೊಳಿಸಿತ್ತು.

ಇನ್ನು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಕೊನೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲೋ ಕೈಕೊಟ್ಟಿದೆ ಎಂದ ಡಾ.ಶಿವನ್ ಅವರು, ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಗಿಂತ 2.1 ಕಿ.ಮೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಕೊನೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆ ಹಂತದಲ್ಲಿಯೇ ನಾವು ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಆದರೆ ಮತ್ತೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ದೂರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಮುಂಜಾನೆ 1:55ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಇಸ್ರೋ ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಬಳಿಕ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾತನಾಡಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಅವರ ಮಾತುಗಳು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರನ್ನು ನಿರಾಶೆಗೊಳಿಸಿತು. “ವಿಕ್ರಮ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನ ಮೂಲವು ಯೋಜನೆಯಂತೆ ನಡೆದಿತ್ತು. ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು 2.1 ಕಿ.ಮೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಸಂಪರ್ಕ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಲ್ಯಾಂಡರ್‌ನಿಂದ ನೆಲದ ನಿಲ್ದಾಣ ಇರುವ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಇಸ್ರೋ ಕೇಂದ್ರ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Recommended For You

About the Author: TV5 Kannada

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *