ಕಾಂಗ್ರೆಸ್​ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದು ಯಾರು ಗೊತ್ತಾ? ಸಭೆಯ 10 ಪ್ರಮುಖಾಂಶ ಇಲ್ಲಿದೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಅವರು ಮತ್ತೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಹಿಂದಿರುಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಗ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಗೆ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಿದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಪಕ್ಷದ ಉನ್ನತ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿ, 12 ಗಂಟೆಗಳ ಸಭೆಯ ಬಳಿಕ ಶನಿವಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.

ಸದ್ಯ ಈಗ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನ ಖಾಲಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಪೂರ್ಣ ಮಾಡಲು ಈ ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಮಗ್ರ ಅಧಿವೇಶನ ನಡೆದಾಗ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಪಕ್ಷ ಹೇಳಿದೆ. ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದ ನಂತರ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷದ ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತರುವಾಯ ಅವರ ರಾಜೀನಾಮೆಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಪಕ್ಷದ ಮುಖಂಡರ ಮನವಿಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು.

ಶನಿವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ, ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಅವರಿಬ್ಬರು ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮಿಸಿಯಾಚನೆ ಮಾಡಿ ಆಯ್ಕೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರ ಒತ್ತಾಯದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಗಾಂಧಿಯೇತರ ಪರ್ಯಾಯವನ್ನು ತರಲು ಪಕ್ಷ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ.

  • ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದವರೆಲ್ಲರೂ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಅವರನ್ನು ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಸಬೇಕೆಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿ ಹೇಳಿತು. ಆದರೆ, ಅವರು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದರಿಂದ, ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಹಂಗಾಮಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೋರಲಾಯಿತು. ಇದು ಒಂದು ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಅವರ ಸೇವೆಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಎಂದು ಸಮಿತಿ ತಿಳಿಸಿತು.
  • ರಾತ್ರಿ 11ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ರಾಜ್ಯ ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಸಕಾಂಗ ಪಕ್ಷಗಳು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದವು. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ನಡೆದಂತೆ ಪಕ್ಷವು ತನ್ನ ಹೊಸ ನಾಯಕನನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ ಅಥವಾ ನಾಮ ನಿರ್ದೇಶನದ ಮೂಲಕ ಹೋಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸಸ್ಪೆನ್ಸ್ ಇತ್ತು.
  • ಪೂರ್ವ, ಈಶಾನ್ಯ, ದಕ್ಷಿಣ, ಪಶ್ಚಿಮ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ವಲಯಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಐದು ಸಮಿತಿಗಳು ನಡೆಸಿದ ಚರ್ಚೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಶೂನ್ಯಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ವಿಶಾಲ ಸಮಾಲೋಚನೆಯ ಪರ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
  • ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯ ಮುಖಂಡ ಮುಕುಲ್ ವಾಸ್ನಿಕ್ – ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿಯವರೊಂದಿಗೆ ಆಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ – ಈ ಹಿಂದೆ ಕೆಲಸದ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿತ್ತು. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಸರ್ಕಾರದ ಮೊದಲ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದ ಮಲ್ಲಿಕರ್ಜುನ್ ಖರ್ಗೆ ಇತರ ಸ್ಪರ್ಧಿ.
  • ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ 19 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು, ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮುಕ್ತರಾಗಿದ್ದೀರಾ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಬದ್ಧರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಾ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ.
  • ಮಧ್ಯಂತರ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ ಅವರು ಹಿಂದಿರುಗುವುದು ಈ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ರಾಜ್ಯ ಚುನಾವಣೆಗಳ ಮುಂದೆ ಬರುತ್ತದೆ. ನಾಯಕತ್ವದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಪಕ್ಷದ ಅಸಮರ್ಥತೆಯು ಈ ಪ್ರಮುಖ ಚುನಾವಣೆಗಳಿಂದ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆದಿದೆ ಎಂಬ ಟೀಕೆಗಳಿವೆ – ಇದು ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರದ ಮೊದಲನೆಯದು. ಇದು ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಸಹ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿಂಗಡಿಸದಿದ್ದರೆ ನಿರ್ಗಮನದ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯ ಮುಖಂಡ ಶಶಿ ತರೂರ್ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
  • ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕೇವಲ 52 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದೆ – ಇದು 2014 ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 44 ರ ಸ್ಕೋರ್ಗಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಸೋಲನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿದ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ತಮ್ಮ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕುಟುಂಬ ಟರ್ಫ್ ಅಮೆಥಿಯನ್ನು ಬಿಜೆಪಿಯ ಸ್ಮೃತಿ ಇರಾನಿಗೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು.
  • “ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ” ಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಮೇ 25 ರಂದು ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿಯ ಮುಚ್ಚಿದ ಬಾಗಿಲಿನ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿಳಿಯುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ತಾಯಿ ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಸಹೋದರಿ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ವಾದ್ರಾ ಅವರು ಉನ್ನತ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿದರು, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಗಾಂಧಿಯೇತರ ನಾಯಕನನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.
  • 134 ವರ್ಷಗಳ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ, ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಹತ್ಯೆಯ ನಂತರ 90 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಗಾಂಧಿಯರನ್ನು ಚುಕ್ಕಾಣಿ ಹಿಡಿದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಸೀತಾರಾಮ್ ಕೇಸ್ರಿ ಅವರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ನಾಯಕರು ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿದರು.
  • 2014 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದ ನಂತರ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲಲು ಹೆಣಗಾಡಿದೆ ಅಥವಾ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಬಿಜೆಪಿಯ ಬಲಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಇದು ಪ್ರಮುಖ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

Recommended For You

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.